![](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/03/S__60702949.jpg)
เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 7 มีนาคม 2567 ศูนย์การเรียนรู้มูลนิธิศูนย์สารสนเทศเครือข่ายไทย ได้มีการจัดกิจกรรม “ด้นด้วยด้าย” ซึ่งได้รับเกียรติจาก คุณ “ซิกแนล” สมพร อินทร์ประยงค์ ศิลปิน Folk Art ที่มีผลงานโลดแล่นบนเวที Folk Art ระดับโลกกว่า 15 ปี มาเป็นวิทยากร ให้กับกิจกรรมนี้
กิจกรรมช่วงเช้า ณ ศูนย์การเรียนอาโยนอู มูลนิธิช่วยไร้พรมแดน (Help Without Frontiers) ตำบลแม่ปะ อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก มีผู้สนใจเข้าร่วมกิจกรรมรวม 40 ท่าน โดยแบ่งเป็น นักเรียน คุณครู และเจ้าหน้าที่ จากศูนย์การเรียนฯ หลายแห่ง ที่อยู่ในความดูแลของมูลนิธิช่วยไร้พรมแดน
![image12](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/03/image12.jpg)
![image11](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/03/image11.jpg)
![image8](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/03/image8.jpg)
![image2](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/03/image2.jpeg)
![](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/02/image5.jpeg)
![](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/02/image10-768x1024.jpg)
![](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/03/image13.jpg)
กิจกรรมช่วงบ่าย ณ ศูนย์การเรียนรู้มูลนิธิศูนย์สารสนเทศเครือข่ายไทย ตำบลระแหง อำเภอเมือง จังหวัดตาก มีผู้สนใจเข้าร่วมกิจกรรมรวม 30 ท่าน เป็นกลุ่มผู้ใหญ่ที่สนใจและนักเรียนจากโรงเรียนในพื้นที่ อำเภอเมือง จังหวัดตาก
![image1](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/02/image1.jpeg)
![image4](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/03/image4.jpg)
![image14](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/03/image14.jpg)
![image7](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/02/image7.jpg)
![image3](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/02/image3.jpeg)
![image9](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/02/image9.jpg)
![](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/02/image6.jpeg)
ในกิจกรรม คุณสมพร ได้นำเอาตัวอย่างผลงานมากมายมาแสดง เพื่อสร้างแรงบันดาลใจให้กับผู้เข้าร่วมกิจกรรม พร้อมทั้งได้เตรียมชุดอุปกรณ์ในการปักเย็บ ให้กับผู้เข้าร่วมกิจกรรมทุกท่านได้ทดลองลงมือทำในรูปแบบและจินตนาการของตนเอง จนเกิดเป็นผลงานศิลปะที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวของแต่ละคนอีกด้วย
![](https://academy.thnic.or.th/wp-content/uploads/2024/03/S__60702949.jpg)